Thứ Ba, 19 tháng 10, 2021

Cán bộ, công chức có được làm thành viên hợp tác xã không?

 Cán bộ công chức có được làm thành viên hợp tác xã không? Đâu là một câu hỏi thường gặp trong thực tế khi muốn đầu tư vào HỢP TÁC XÃ. Hiện nay các văn bản pháp luật đã quy định rõ vấn đề này cụ thể trong từng trường hợp cán bộ, công chức được và không được thành lập và là thành viên hợp tác xã. Bài viết dưới đây sẽ giải thích rõ hơn các vấn đề trên.

Cán bộ, công chức

Cán bộ, công chức

Điều kiện trở thành thành viên hợp tác xã

Các nhân, hộ gia đình, pháp nhân muốn trở thành thành viên hộ gia đình hợp tác xã phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

         Cá nhân là công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam, từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

         Hộ gia đình có người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật;

         Cơ quan, tổ chức là pháp nhân Việt Nam.

NGOÀI RA cần đáp ứng các điều kiện khác trong trường hợp pháp luật quy định khác.

Các bộ, công chức có thể là thành viên hợp tác xã

Thành viên thành lập, quản lý điều hành hợp tác xã

Quản lý, điều hành hợp tác xã

Quản lý, điều hành hợp tác xã

Theo Điểm b Khoản 2 Điều 20 Luật phòng chống tham nhũng:

Người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được thành lập, tham gia quản lý điều hành hợp tác xã.

Và theo Khoản 2 Điều 3 Luật phòng chống tham nhũng:

Người có chức vụ quyền hạn người là người do bổ nhiệm, do bầu cử, do tuyển dụng, do hợp đồng hoặc do một hình thức khác, có hưởng lương hoặc không hưởng lương, được giao thực hiện nhiệm vụ, công vụ nhất định và có quyền hạn nhất định trong khi thực hiện nhiệm vụ, công vụ đó, bao gồm: Cán bộ, công chức, viên chức;...

Theo đó thì công chức, viên chức KHÔNG được quyền thành lập quản lý điều hành hợp tác xã.

Thành viên góp vốn của hợp tác xã

Cán bộ, công chức không được quyền thành lập và tham gia điều hành hợp tác xã nhưng nếu như muốn tham gia vào hợp tác xã thì có thể tham gia với tư các thành viên góp vốn.

Ngoài ra cán bộ, công chức cũng phải đáp ứng đủ các điều kiện để trở thành viên hợp tác xã.

Thành viên góp vốn

Thành viên góp vốn

Luật sư hỗ trợ các thủ tục thành lập, góp vốn hợp tác xã

         Tư vấn về quyền và nghĩa vụ của thành viên hợp tác xã.

         Tư vấn tỷ lệ góp vốn theo điều lệ hợp tác xã và pháp luật hiện hành.

         Tư vấn về thời gian, thời hạn và hình thức góp vốn theo Điều lệ công ty và pháp luật hiện hành.

         Trực tiếp tiến hành thủ tục góp vốn cũng như thành lập hợp tác xã.

         Tư vấn trình tự, thủ tục xin cấp lại, thay đổi giấy chứng nhận góp vốn.

         Tư vấn các loại phí phải chịu trong quá trình góp vốn, thay đổi phần vốn góp.

         Tư vấn mức thuế khi chuyển nhượng phần vốn góp.

 

Trên đâu là các tư vấn của chúng tôi về các quy định của pháp luật trong trường hợp cán bộ, công chức muốn tham gia hợp tác xã.

Trường hợp quý khách hàng cần tư vấn về tham gia hợp tác xã hoặc các vấn đề liên quan quý khách hàng vui lòng liên hệ HOTLINE 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP tư vấn chi tiết.

Xin cảm ơn./.

Thứ Năm, 14 tháng 10, 2021

Ly thân bao lâu thì được làm thủ tục ly hôn

 Khi hai vợ chồng xảy ra xung đột thì để nhằm giảm thiểu những căng thẳng, gay gắt giữa vợ và chồng, đồng thời để các bên có thời gian suy ngẫm, ăn năn hối lỗi, khắc phục lỗi lầm…các bên thường chọn ly thân một thời gian. Tuy nhiên, hiện nay các bên lại có ý định làm thủ tục ly hôn. Vậy ly thân bao lâu thì được làm thủ tục ly hôn? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ vấn đề này.

Ly thân trước khi ly hôn

Ly thân trước khi ly hôn

Pháp luật quy định về ly thân

Vợ chồng thường tự thỏa thuận với nhau để sống ly thân chứ không cần phải ra tòa, và trên pháp lý thì họ vẫn là vợ chồng. Ly thân tạo cơ hội cho vợ hay chồng sống riêng biệt mà không phải cần ly hôn. Nhưng vợ chồng vẫn còn đầy đủ các quyền và nghĩa vụ về con cái và tài sản chung.

Vì vậy, pháp luật của Nhà nước ta không ghi nhận chế định ly thân, nên thuật ngữ này không có ý nghĩa về mặt pháp lý. Thực tế, vợ chồng yêu cầu Tòa án công nhận ly thân thì các Tòa án sẽ bác yêu cầu của họ.

Có bắt buộc ly thân trước khi ly hôn?

Ly thân có thể hiểu rằng vợ chồng đã chấm dứt nghĩa vụ sống chung với nhau trong khi quan hệ hôn nhân chưa hoặc không chấm dứt

Do vậy ly thân không phải là thủ tục bắt buộc để tiến hành ly hôn nên dù vợ chồng có ly thân hay không cũng vẫn có thể yêu cầu ly hôn được.

Ly thân bao lâu thì được làm thủ tục ly hôn?

Ly thân bao lâu thì được ly hôn

Ly thân bao lâu thì được ly hôn


Theo pháp luật Việt Nam hiện hành không đặt ra quy định ly thân bao lâu thì được ly hôn.

Vì bản chất của ly thân xuất phát từ mặt chủ quan của cả vợ và chồng, không ảnh hưởng đến quyền của nhau hay phá vỡ những quy định của pháp luật.

Do pháp luật không đặt ra quy định về thời gian ly thân bao lâu được ly hôn nên đây không phải là điều kiện để ly hôn. Nếu muốn ly hôn phải có các căn cứ như sau:

       Chồng hoặc vợ có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ chồng (quy định từ điều 17 đến điều 23 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

       Hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Và ly thân có thể là cơ sở cho thấy vợ chồng có những mâu thuẫn kéo dài, không thể hàn gắn, không thể tiếp tục chung sống.

Như vậy, nếu có đầy đủ các căn cứ nêu trên và không cần tính đến thời gian đã ly thân được bao lâu thì vợ, chồng hoàn toàn có thể nộp đơn yêu cầu ly hôn đơn phương hoặc cả hai thuận tình ly hôn đến Tòa án để yêu cầu giải quyết.

Thủ tục ly hôn

Chuẩn bị hồ sơ

       Đơn xin ly hôn (theo mẫu);

       Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

       Sổ hộ khẩu, Chứng minh thư nhân dân của vợ, chồng (bản sao chứng thực);

       Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực);

       Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (sổ đỏ); Đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao chứng thực);

Trình tự, thủ tục ly hôn

  1. Đương sự nộp hồ sơ về việc xin ly hôn tại Tòa án nhân dân quận/huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng nơi hoặc nơi cư trú của bị đơn (chồng hoặc vợ) đang cư trú, làm việc trong trường hợp đơn phương ly hôn;
  2. Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí.
  3. Đương sự nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;
  4. Tòa án thụ lý giải quyết

Thời gian giải quyết án ly hôn

Trường hợp thuận tình ly hôn:

       Trong thời hạn 15 ngày làm việc Tòa án tiến hành mở phiên hòa giải.

       Trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành nếu các bên không thay đổi ý kiến Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Trường hợp đơn phương ly hôn:

       Thời gian chuẩn bị xét xử vụ án ly hôn tối đa là 04 tháng, nếu vụ án có tính chất phức tạp hoặc có trở ngại khách quan thì được gia hạn nhưng không quá 02 tháng.

       Trong thời hạn 01 tháng kể từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa; trong trường hợp có lý do chính đáng, thời hạn này là 02 tháng.

       Trong thực tế, thời gian giải quyết vụ án ly hôn có thể ngắn hơn hoặc kéo dài hơn thời gian mà luật quy định tùy thuộc vào tính chất của từng vụ án .

Luật Long Phan hỗ trợ tư vấn về thủ tục ly hôn

Luật sư hỗ trợ

Luật sư hỗ trợ


Khi có nhiều vấn đề xảy ra trong hôn nhân dẫn đến các bên muốn ly hôn nhưng lại không rõ trình tự, thủ tục ly hôn như thế nào theo đúng quy định pháp luật. Vì thế, công ty Luật Long Phan sẽ hỗ trợ quý khách hàng những vấn đề trên thông qua các công việc sau đây:

       Tư vấn hướng giải quyết những tranh chấp mâu thuẫn trong hôn nhân gia đình đúng theo quy định pháp luật.

       Soạn thảo văn bản, đơn từ cần thiết cho thủ tục ly hôn, trong quá trình tố tụng như đơn khởi kiện đơn phương ly hôn,..

       Chuẩn bị hồ sơ để làm các thủ tục pháp lý

       Trực tiếp tham gia trong quá trình tố tụng

       Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự khi xảy ra tranh chấp hôn nhân gia đình

Trên đây là nội dung giải đáp về vấn đề Ly thân bao lâu thì được làm thủ tục ly hôn. Nếu bạn đọc còn điều gì thắc mắc liên quan đến bài viết hoặc cần hỗ trợ chuyên sâu về tư vấn luật hôn nhân gia đình vui lòng liên hệ cho chúng tôi qua hotline 1900.63.63.87 để được trợ giúp ban đầu miễn phí.